
KAZI YA LIKIZO    

KISWAHILI KIDATO CHA SITA 

1. Fasihi simulizi ili iweze kutendeka hutawaliwa na mambo makuu Matano. Kwa 

mifano Dhahiri fafanua mambo hayo. 

2. Jadili jinsi waandishi wawili wa ushairi wanayodhihirisha ubora na umuhimu wao 

kwa kuwasaidia wanajamii wa kitanzania katika mbalimbali. 

3. “Lengo la hadhira katika kazi ya fasihi ni kuipa uhai kazi husika”. Fafanua dhima tatu 

za hadhira katika upande wa hadithi na dhima mbili za hadhira katika utanzu wa 

vitendawili. 

4. Dhamira ya mapenzi ni moja ya dhamira inayowafikirisha waandishi. Kwa kutumia 

hoja nne kutok katika kila diwani kati ya diwani mbili ulizosoma thibitisha kauli hiyo. 

5. Eleza maana ya ngano. Kisha fafanua faida nne (4) za maneno ya kifomula kama sifa 

mojawapo ya ngano. 

6. Jadili dhana ya fadhila kama ilivyojitokeza katika vitabu viwili vya ushairi 

ulivyovisoma. Tumia hoja nne kwa kila kitabu. 

7. “Watetezi wa nyakati zako wanasulubiwa kabla ya kuonesha suluhisho alilokusudia 

mwandishi”. Fafanua hoja hiyo ukihusisha tamthiliya mbili (Hoja nne kwa kila hoja) 

8. Tamthiliya ulizosoma zimepitwa sana na wakati. Jadili ukweli wa kauli hii kwa 

kutumia tamthiliya mbili ulizosoma (Toa hoja nne kwa kila hoja) 

9. Jamii isiyo na maadili ni jamii mfu. Jadili namna washairi wa diwani mbili ulizosoma 

walivyoshughulikia suala la maadili. (Toa hoja nne kwa kila kitabu) 

10. Ushairi ni msingi wa maneno ya hekima kwa jamii yako. Thibitisha usemi huo kwa 

kutoa hoja nne kwa kila diwani kwa diwani mbili ulizosoma. 

11. Tumia hoja tano kuonesha tofauti kati ya hadhira ya fasihi simulizi na hadhira ya 

fasihi andishi. 

 


