
SHULE YA SEKONDARI AHMES 

KISWAHILI KIDATO CHA KWANZA TARAJALI 

KAZI YA LIKIZO 

1. .Kwa kutumia mifano,eleza maana ya istilahi zifuatazo 

i. Mawasiliano 

ii. Lugha  

iii. Sauti nasibu 

iv. Ala za sauti  

v. Neno 

vi.  Sentensi 

vii. Sarufi 

viii. Fasihi 

ix. Lugha fasaha  

x. Lafudhi. 

2. Lugha ni sauti   za nasibu.Thibitisha kwa kutumia hoja za msingitatu (03). 

3. Lugha fasaha huundwa na misingi mikuu mine.Taja  misingi hiyo. 

4. Taja na fafanua tanzu kuu nne za sarufi. 

5. Nini hasara za kutotumia lugha fasaha? Taja hasara tano. 

6. Katika lugha ya Kiswahili neno linaweza kuwa na maana zaidi ya  moja.Taja maana mbili  

kwa kila maneno  yafuatayo 

i. Kata 

ii. Mbuzi 

iii. Paka 

iv. Panda  

v. Korongo . 

7. a). Kamusi ni nini? 

b). Taja na fafanua  sehemu kuu tatu za kamusi. 

c). Taja na fafanua aina kuu tatu za kamusi. 

d). Nini umuhimu wa picha na michoro katika kamusi? ( Hoja 5) 

8. Eleza dhima kuu tano za lugha. 

9. Taja sifa na tabia sita za lugha. 

10. Andika barua kwa mwalikmu wako wa somo la Kiswahili ukimweleza jinsi ulivyofurahia 

likizo. 

 


