
SHULE YA SEKONDARI AHMES 

KISWAHILI KIDATO CHA KWANZA 

KISWAHILI 

KAZI YA LIKIZO 

 

1. (a) Elezea sababu tano za kuibuka kwa rejesta katika jamii. 

      (b) Kwa kutumia mifano taja aina tano za rejesta. 

(c) Fafanua dhima saba za rejesta na matatizo matano ya kutumia rejesta. 

(d) Fafanua mambo matatu yanayosababisha kuibuka kwa misimu. 

2. Watu wengi hupenda kutumia misimu. Bainisha sababu tano za watu kutumia misimu. 

(a) Taja aina tatu za misimu na mifano ya misimu unayoifahamu. 

(b) Bainisha njia tano zinzotumika kuunda misimu na kutoa mifano kwa kila njia. 

(c) Elezea sifa nane za misimu. 

(d) Fafanua faida saba za kutumia misimu. 

(e) Toa hasara sita za kutumia misimu katika mawasiliano. 

3. (a) Taja aina kuu mbili za utata. 

(b) Bainisha sababu saba za utata katika lugha. 

(c) Eleza njia saba za kuondoa utata katika lugha. 

4. Bainisha faida tano za kuhifadhi fasihi simulizi 

5. Taja vipera vya fasihi simulizi vinavyowakilishwa na fasili zifuatazo: 

i. Hadithi zinazoeleza asili ya watu, kitu, tabia, matukio au 

maumbile____________ 

ii. Majina ambayo watu hupewa au kujipa kulingana na sifa 

zao_____________ 

iii. Semi zinazochochea jibu la papo kwa papo_________________ 

iv. Mashairi ya kimajibizano_____________________ 

v. Maneno ya mzaha yanayoambatana na vitendo________________ 

vi. Hadithi zinazoelimisha kwa njia ya kejeli na ucheshi_____________ 

vii. Ushairi wenye mizani kati ya 6 na 12________________ 

viii. Hadithi zenye wahusika walaghai/maayari____________ 

ix. Semi zinazoeleza ukweli Fulani____________________ 

x. Semi zenye maana iliyofichika______________ 

6. Andika barua kwa mhariri wa gazeti la Mawingu kukemea ajira za watoto. Jina lako ni 

Kimata Takima S. L. P 432 Bunda. 


